Thủ tục lập di chúc để lại tài sản là nhà đất

Mẹ tôi đã già yếu và muốn lập di chúc để lại tài sản cho tôi. Vậy di chúc mà mẹ tôi lập có cần phải công chứng mới có giá trị không?

Độc giả hỏi:

Chào Luật sư, tôi là Nguyễn Văn Vinh ở Sóc Trăng, gia đình tôi có 3 người: Mẹ tôi, chị gái tôi và tôi, hiện chị gái tôi đi lấy chồng ở tỉnh khác mà mẹ cũng già yếu rồi nên muốn lập di chúc để lại căn nhà và mảnh đất vườn sau nhà sổ đỏ đứng tên mẹ tôi để lại cho tôi.

Theo tôi được biết thì di chúc mà tài sản để lại cho con cái là nhà đất thì phải thực hiện việc công chứng mới có giá trị mà nhà tôi lại xa xôi cách xã, cách huyện xa nên rất khó khăn trong việc đi lại.

Tôi hỏi Luật sư là di chúc mà mẹ tôi lập nêu trên cần phải công chứng mới có giá trị không? Mong Luật sư giải đáp.

Cám ơn Luật sư nhiều nhé !

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Căn cứ quy định Bộ luật dân sự năm 2015, cụ thể là Điều 635 quy định như sau:

“Điều 635. Di chúc có công chứng hoặc chứng thực

Người lập di chúc có thể yêu cầu công chứng hoặc chứng thực bản di chúc.”

Như vậy, theo quy định nêu trên việc công chứng hoặc chứng thực di chúc là “không bắt buộc” nhưng để đảm bảo di chúc hợp pháp thì phải đảm bảo các yếu tố sau:

“Khoản 1 Điều 630 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định như sau:

1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật”

Và theo thông tin mà bạn cung cấp thì không biết mẹ bạn có thể tự mình viết di chúc được hay không ? nên sẽ có hai trường hợp sau:

Trường hợp 1: Nếu mẹ bạn tự viết được di chúc và ký vảo bản di chúc thì sẽ thực hiện theo Điều 663 Bộ luật dân sự năm 2015:

“Điều 633. Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng

Người lập di chúc phải tự viết và ký vào bản di chúc.

Việc lập di chúc bằng văn bản không có người làm chứng phải tuân theo quy định tại khoản 1 Điều 631 nêu trên”

Trường hợp 2: Nếu mẹ bạn không thể tự viết di chúc được thì sẽ thực hiện theo điều 634 Bộ luật dân sự năm 2015:

“Điều 634. Di chúc bằng văn bản có người làm chứng

Trường hợp người lập di chúc không tự mình viết bản di chúc thì có thể tự mình đánh máy hoặc nhờ người khác viết hoặc đánh máy bản di chúc, nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc.”

Và nội dung di chúc phải đảm bảo các điều kiện theo khoản 1 Điều 630 Bộ luật dân sự nêu trên.

Những người làm chứng trong trường hợp này không những người quy định tại Điều 632 Bộ luật dân sự năm 2015:

“Điều 632. Người làm chứng cho việc lập di chúc

Mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người sau đây:

1. Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc.

2. Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc.

3. Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi.”

Như vậy, thủ tục công chứng di chúc là không bắt buộc do vậy bạn có thể bảo mẹ của bạn lập di chúc nhưng phải tuân thủ các quy định tôi trích dẫn nêu trên.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những vướng mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp các vấn đề thắc mắc của bạn.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục“Luật sư trả lời”.

P.V

Tin liên quan

Ôm nhà đất dự án ‘cắm’ ngân hàng, nhiều chủ đầu tư ‘dị ứng’ lộ diện

Theo ông Nguyễn Văn Đực, Phó Giám đốc Công ty Địa ốc Đất Lành việc chủ đầu tư thế chấp dự án vay vốn là hoạt động tín dụng bình thường nhưng có ...
Ôm nhà đất dự án ‘cắm’ ngân hàng, nhiều chủ đầu tư ‘dị ứng’ lộ diện Theo ông Nguyễn Văn Đực, Phó Giám đốc Công ty Địa ốc Đất Lành việc chủ đầu tư thế chấp dự án vay vốn là hoạt động tín dụng bình thường nhưng có ...

Kiến nghị điều tra, xử lý hành vi chiếm đất công của nguyên lãnh đạo Trung tâm Bảo trợ xã hội Chánh Phú Hòa

Thanh tra TP.HCM vừa chuyển hồ sơ cho Cơ quan điều tra làm rõ, xử lý hành vi chiếm dụng đất của các lãnh đạo Trung tâm Bảo trợ xã hội Chánh Phú ...
Kiến nghị điều tra, xử lý hành vi chiếm đất công của nguyên lãnh đạo Trung tâm Bảo trợ xã hội Chánh Phú Hòa Thanh tra TP.HCM vừa chuyển hồ sơ cho Cơ quan điều tra làm rõ, xử lý hành vi chiếm dụng đất của các lãnh đạo Trung tâm Bảo trợ xã hội Chánh Phú ...

TP Hồ Chí Minh: Giao UBND quận huyện là nơi quản lý nhà đất phục vụ tái định cư

UBND TP Hồ Chí Minh vừa chấp thuận chủ trương giao UBND các quận huyện quản lý, sử dụng nhà ở, đất ở phục vụ tái định cư cho các dự án chỉnh ...
TP Hồ Chí Minh: Giao UBND quận huyện là nơi quản lý nhà đất phục vụ tái định cư UBND TP Hồ Chí Minh vừa chấp thuận chủ trương giao UBND các quận huyện quản lý, sử dụng nhà ở, đất ở phục vụ tái định cư cho các dự án chỉnh ...

Nhà ở bằng đất sét được in 3D thân thiện với môi trường

Nhà ở bằng đất sét có đầy đủ phòng khách, phòng ngủ, phòng tắm, cửa ra vào và cả giếng trời. Các đồ nội thất cũng được bố trí theo sở thích và ...
Nhà ở bằng đất sét được in 3D thân thiện với môi trường Nhà ở bằng đất sét có đầy đủ phòng khách, phòng ngủ, phòng tắm, cửa ra vào và cả giếng trời. Các đồ nội thất cũng được bố trí theo sở thích và ...